:::Danh mục:::

:::TỶ GIÁ:::

Tháng M. hai 16, 2017, 10:18 pm
Code Buy Transfer Sell
AUD 17,182.56 17,286.28 17,440.47
CAD 17,394.97 17,552.95 17,780.50
CHF 22,631.12 22,790.65 23,086.11
DKK - 3,532.21 3,642.99
EUR 26,523.06 26,602.87 26,845.29
GBP 29,908.99 30,119.83 30,388.50
HKD 2,866.42 2,886.63 2,929.91
INR - 353.67 367.55
JPY 198.88 200.89 202.69
KRW 19.25 20.26 21.53
KWD - 75,131.57 78,080.98
MYR - 5,534.47 5,606.22
NOK - 2,669.86 2,753.60
RUB - 385.11 429.13
SAR - 6,042.58 6,279.79
SEK - 2,638.07 2,704.54
SGD 16,639.89 16,757.19 16,940.51
THB 684.92 684.92 713.50
USD 22,680.00 22,680.00 22,750.00

:::THỜI TIẾT:::

Điều kiện để thực hiện việc tách thửa tại Vũng Tàu

Đăng lúc: Thứ ba - 15/11/2016 21:05 - Người đăng bài viết: admin
Kính gửi Luật sư Luật sư cho tôi hỏi: Tôi ở huyện Tân Thành- Bà Rịa Vũng Tàu và tôi đang có ý định mua một mảnh đất với diện tích là 5x65 và có 100m2 đất thổ cư thì có đủ điều kiện để được tách sổ không? Mảnh đất này có tổng diện tích là 15x65 và có 300m2 đất thổ cư. Mong luật sư tư vấn giúp em Xin chân thành cảm ơn


Luật sư Phạm Thị Bích Hảo, Công ty luật TNHH Đức An, Thanh Xuân, Hà Nội trả lời:

Bạn không nói rõ bạn thuộc xã nào của huyện Tân Thành, chúng tôi nêu ra quy định sau để bạn tham khảo. Căn cứ vào quy định tại Quyết định 59/2014/UBND về việc quy định diện tích tối thiểu sau khi tách thửa đất trên địa bàn tỉnh Bà Rịa – Vũng Tàu như sau:

“Điều 3. Điều kiện để thực hiện việc tách thửa

a) Bảng quy định kích thước và diện tích tối thiểu sau khi tách thửa đất:
 


b) Thửa đất hình thành sau khi tách thửa mà tạo ra lối đi chung:

Đối với khu vực thuộc đô thị: Lối đi chung phải đảm bảo có bề rộng trong khu dân cư hiện hữu không nhỏ hơn 4m và ngoài khu dân cư hiện hữu có bề rộng không nhỏ hơn 7m (bao gồm lòng đường và vỉa hè), phải kết nối được với hạ tầng hiện hữu và phù hợp quy hoạch xây dựng chi tiết khu vực. Đối với thành phố Vũng Tàu và thành phố Bà Rịa tuân theo Quy chế quản lý quy hoạch, kiến trúc đô thị đã được phê duyệt.

Đối với khu vực nông thôn: Lối đi chung phải đảm bảo có bề rộng không nhỏ hơn 6m (không yêu cầu làm vỉa hè), phải kết nối được với hạ tầng hiện hữu và phù hợp quy hoạch xây dựng chi tiết khu vực;

c) Thửa đất tách ra phải có ít nhất một cạnh tiếp giáp với đường giao thông hiện hữu hoặc phải tạo lối đi chung theo quy định trên.”

Nếu mảnh đất bạn dự định mua đáp ứng các quy định về diện tích tối thiểu tách thửa và không thuộc trường hợp sau đây “ Điều 4. Các trường hợp không được tách thửa 1. Không đảm bảo các điều kiện theo quy định tại Điều 3 Quyết định này.

2. Thửa đất đã có quyết định thu hồi đất, thông báo thu hồi đất thể hiện bằng văn bản của các cấp có thẩm quyền.

3. Thửa đất đang có tranh chấp, khiếu nại, tố cáo và đang được cơ quan có thẩm quyền thụ lý giải quyết.

4. Thửa đất, thửa đất có tài sản gắn liền với đất đang bị các cơ quan có thẩm quyền kê biên để thực hiện Quyết định, bản án có hiệu lực của Tòa án.

5. Thửa đất do cơ quan có thẩm quyền giao hoặc cho người sử dụng đất thuê để thực hiện dự án nhưng người sử dụng đất không thực hiện đầu tư dự án.

6. Khu vực mà pháp luật có quy định phải bảo tồn.”

***

Chúng tôi hy vọng rằng, ý kiến tư vấn của chúng tôi sẽ giúp làm sáng tỏ các vấn đề mà bạn đang quan tâm. Trên từng vấn đề cụ thể, nếu bạn cần tham khảo thêm ý kiến chuyên môn của chúng tôi, xin hãy liên hệ trực tiếp với chúng tôi theo địa chỉ email cafeluat@diaoconline.vn.

* Bạn đọc vui lòng gửi nội dung được ghi bằng tiếng Việt có dấu.

Trân trọng. Chuyên mục Café Luật


Nguồn tin: DiaOcOnline
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

.

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 18
  • Hôm nay: 619
  • Tháng hiện tại: 7293
  • Tổng lượt truy cập: 1213613