:::Danh mục:::

:::TỶ GIÁ:::

Tháng M. hai 16, 2017, 10:18 pm
Code Buy Transfer Sell
AUD 17,182.56 17,286.28 17,440.47
CAD 17,394.97 17,552.95 17,780.50
CHF 22,631.12 22,790.65 23,086.11
DKK - 3,532.21 3,642.99
EUR 26,523.06 26,602.87 26,845.29
GBP 29,908.99 30,119.83 30,388.50
HKD 2,866.42 2,886.63 2,929.91
INR - 353.67 367.55
JPY 198.88 200.89 202.69
KRW 19.25 20.26 21.53
KWD - 75,131.57 78,080.98
MYR - 5,534.47 5,606.22
NOK - 2,669.86 2,753.60
RUB - 385.11 429.13
SAR - 6,042.58 6,279.79
SEK - 2,638.07 2,704.54
SGD 16,639.89 16,757.19 16,940.51
THB 684.92 684.92 713.50
USD 22,680.00 22,680.00 22,750.00

:::THỜI TIẾT:::

Thắc mắc về giấy phép xây dựng

Đăng lúc: Thứ năm - 14/09/2017 21:07 - Người đăng bài viết: admin
Câu hỏi của bạn đọc CafeLand có nội dung: Tôi có mảnh đất tại khu dân cư tái định cư Phú An, thổ cư 100%, diện tích 4,5m x 20m. Hiện tại có quyết định cấp đất, biên bản nợ cơ sở hạ tầng 175 triệu đồng (5 năm), giấy bốc thăm lô đất. Tôi chuẩn bị xây nhà thì được biết chỉ cần có bản vẽ, giấy quyết định là có thể xây mà không cần xin giấy phép xây dựng. Nhưng khi tôi đóng 175 triệu để nhận Giấy CNQSDĐ thì bên thu không chịu thu, vẫn ghi nợ và chờ giải quyết. Luật sư cho hỏi, trong trường hợp này, tôi xây nhà thì có chịu rủi ro gì không? Mong luật sư tư vấn giúp. Xin cảm ơn.
Luật sư Phạm Thị  Bích Hảo,  trả lời bạn như sau:
 
Thứ nhất: Điều kiện cấp giấy phép xây dựng
 
Luật Xây dựng 2014, Điều 95. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới
 
1. Hồ sơ đề nghị cấp giấy phép xây dựng mới đối với nhà ở riêng lẻ gồm:
 
a) Đơn đề nghị cấp giấy phép xây dựng;
 
b) Bản sao một trong những giấy tờ chứng minh quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật về đất đai;
 
c) Bản vẽ thiết kế xây dựng;
 
d) Đối với công trình xây dựng có công trình liền kề phải có bản cam kết bảo đảm an toàn đối với công trình liền kề.
Theo quy định trên, thì bạn chưa đủ điều kiện cấp giấy phép xây dựng.
 
Thứ hai: Nếu không được cấp giấy phép xây dựng mà vẫn xây dựng có thể áp dụng mức xử phạt hành chính như sau. Theo quy định tại Khoản 6 Điều 13 Nghị định 121/2013/NĐ-CP như sau:
 
"Điều 13. Vi phạm quy định về tổ chức thi công xây dựng
 
6. Phạt tiền đối với hành vi tổ chức thi công xây dựng công trình không có giấy phép xây dựng mà theo quy định phải có giấy phép xây dựng như sau:
 
a) Phạt tiền từ 3.000.000 đồng đến 5.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở nông thôn hoặc xây dựng công trình khác không thuộc các trường hợp quy định tại Điểm b và Điểm c Khoản này;
 
b) Phạt tiền từ 10.000.000 đồng đến 15.000.000 đồng đối với xây dựng nhà ở riêng lẻ ở đô thị;
 
c) Phạt tiền từ 30.000.000 đồng đến 50.000.000 đồng đối với xây dựng công trình thuộc trường hợp phải lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình hoặc lập dự án đầu tư xây dựng công trình.
 
8. Đối với hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Khoản 7 Điều này, sau khi có biên bản vi phạm hành chính của người có thẩm quyền mà vẫn tái phạm thì tùy theo mức độ vi phạm, quy mô công trình vi phạm bị xử phạt từ 500.000.000 đồng đến 1.000.000.000 đồng và bị tước quyền sử dụng giấy phép xây dựng (nếu có).
 
9. Hành vi quy định tại Khoản 3, Khoản 5, Khoản 6 và Điểm b Khoản 7 Điều này mà không vi phạm chỉ giới xây dựng, không gây ảnh hưởng các công trình lân cận, không có tranh chấp, xây dựng trên đất thuộc quyền sử dụng hợp pháp thì ngoài việc bị xử phạt vi phạm hành chính, còn bị buộc nộp lại số lợi bất hợp pháp có được bằng 40% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép đối với công trình là nhà ở riêng lẻ và bằng 50% giá trị phần xây dựng sai phép, không phép, sai thiết kế được phê duyệt hoặc sai quy hoạch xây dựng hoặc thiết kế đô thị được duyệt đối với công trình thuộc dự án đầu tư xây dựng hoặc công trình chỉ yêu cầu lập báo cáo kinh tế - kỹ thuật xây dựng công trình. 

Nguồn tin: CafeLand
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

.

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 619
  • Tháng hiện tại: 7318
  • Tổng lượt truy cập: 1213638