:::Danh mục:::

:::TỶ GIÁ:::

Tháng Chín 23, 2017, 11:25 am
Code Buy Transfer Sell
AUD 17,845.65 17,953.37 18,113.50
CAD 18,192.73 18,357.95 18,595.93
CHF 23,168.08 23,331.40 23,633.85
DKK - 3,600.30 3,713.22
EUR 26,998.20 27,079.44 27,320.97
GBP 30,490.48 30,705.42 30,979.29
HKD 2,870.01 2,890.24 2,933.57
INR - 348.97 362.67
JPY 200.27 202.29 204.10
KRW 18.45 19.42 20.64
KWD - 75,297.61 78,253.48
MYR - 5,383.57 5,453.36
NOK - 2,872.17 2,962.26
RUB - 391.74 436.53
SAR - 6,047.74 6,285.15
SEK - 2,820.37 2,891.43
SGD 16,647.14 16,764.49 16,947.88
THB 673.30 673.30 701.40
USD 22,700.00 22,700.00 22,770.00

:::THỜI TIẾT:::

Đất trước năm 1945 có được cấp sổ hồng?

Đăng lúc: Thứ tư - 14/05/2014 02:23 - Người đăng bài viết: admin
TTO - * Gia đình tôi có mảnh đất đang sử dụng trồng cây lâu năm. Nguồn gốc mảnh đất là từ ông cố mua lại của một người cùng thời (có giấy tờ mua bán và chứng nhận của chính quyền Đại Nam - Trung kỳ thời đó (chữ Nho) - 1942). Mảnh đất được ông nội sử dụng từ đó đến nay không có tranh chấp. Hiện ông nội đang còn sống và muốn xin chính quyền cấp giấy chứng nhận QSDĐ nhưng chính quyền lại chần chừ không muốn cấp. Vậy cho tôi hỏi trường hợp này ông tôi có đủ điều kiện để xin cấp giấy không, thủ tục gồm những gì và phải gặp những cơ quan nào để tiến hành? Xin chân thành cảm ơn! voducvuongdk1983@...
- Trả lời:

Theo quy định tại Điều 49, Điều 50 Luật đất đai năm 2003, quy định hướng dẫn tại Nghị định 88/2009/NĐ-CP thì hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất ổn định, được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận không có tranh chấp mà có một trong các loại giấy tờ sau đây thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất:

1. Những giấy tờ về quyền được sử dụng đất đai trước ngày 15-10-1993 do cơ quan có thẩm quyền cấp trong quá trình thực hiện chính sách đất đai của Nhà nước Việt Nam dân chủ cộng hòa, Chính phủ Cách mạng lâm thời Cộng hòa miền Nam Việt Nam và Nhà nước Cộng hòa xã hội chủ nghĩa Việt Nam;

2. Giấy chứng nhận quyền sử dụng đất tạm thời được cơ quan nhà nước có thẩm quyền cấp hoặc có tên trong sổ đăng ký ruộng đất, sổ địa chính;  

3. Giấy tờ hợp pháp về thừa kế, tặng cho quyền sử dụng đất hoặc tài sản gắn liền với đất; giấy tờ giao nhà tình nghĩa gắn liền với đất;  

4. Giấy tờ chuyển nhượng quyền sử dụng đất, mua bán nhà ở gắn liền với đất ở trước ngày 15-10-1993, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đã sử dụng trước ngày 15-10-1993;

5. Giấy tờ về thanh lý, hóa giá nhà ở gắn liền với đất ở theo quy định của pháp luật;  

6. Giấy tờ do cơ quan có thẩm quyền thuộc chế độ cũ cấp cho người sử dụng đất.

Trường hợp hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có một trong các loại giấy tờ nêu trên (khoản 1 Điều 50 Luật đất đai năm 2003) mà trên giấy tờ đó ghi tên người khác, kèm theo giấy tờ về việc chuyển quyền sử dụng đất có chữ ký của các bên có liên quan, nhưng đến trước ngày luật này có hiệu lực thi hành chưa thực hiện thủ tục chuyển quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất có hộ khẩu thường trú tại địa phương và trực tiếp sản xuất nông nghiệp, lâm nghiệp, nuôi trồng thủy sản, làm muối tại vùng có điều kiện kinh tế - xã hội khó khăn ở miền núi, hải đảo, nay được UBND xã nơi có đất xác nhận là người đã sử dụng đất ổn định, không có tranh chấp thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất.

Hộ gia đình, cá nhân đang sử dụng đất không có các loại giấy tờ quy định tại khoản 1 Điều 50 Luật đất đai năm 2003 nhưng đất đã được sử dụng ổn định từ trước ngày 15-10-1993, nay được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là đất không có tranh chấp, phù hợp với quy hoạch sử dụng đất đã được xét duyệt đối với nơi đã có quy hoạch sử dụng đất thì được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất và không phải nộp tiền sử dụng đất…

Như vậy, đối chiếu với trường hợp bạn nêu, đất của gia đình bạn được kế thừa sử dụng có nguồn gốc từ trước năm 1945 (có giấy mua bán), nay nếu được UBND xã, phường, thị trấn xác nhận là không có tranh chấp thì đủ điều kiện được cấp giấy chứng nhận quyền sử dụng đất theo quy định của pháp luật.

Bạn có thể tiến hành nộp hồ sơ (đơn đề nghị cấp giấy chứng nhận; một trong các loại giấy tờ về quyền sử dụng đất quy định tại các khoản 1, 2 và 5 Điều 50 Luật đất đai (nếu có); bản sao các giấy tờ liên quan đến việc thực hiện nghĩa vụ tài chính về đất đai theo quy định của pháp luật (nếu có)…) tại Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất cấp huyện (hiện nay có một số địa phương thí điểm mô hình Văn phòng đăng ký quyền sử dụng đất một cấp, bạn có thể nộp hồ sơ tại chi nhánh của văn phòng này) hoặc UBND xã, thị trấn nơi có đất. Thời gian thực hiện thủ tục cấp giấy chứng nhận kể từ ngày nhận đủ hồ sơ hợp lệ là không quá 50 ngày làm việc đối với trường hợp cấp giấy chứng nhận lần đầu.

Luật sư LÊ CAO


Nguồn tin: tuoitre.vn
Đánh giá bài viết
Tổng số điểm của bài viết là: 0 trong 0 đánh giá
Click để đánh giá bài viết
 

.

:::Thống kê:::

  • Đang truy cập: 21
  • Hôm nay: 338
  • Tháng hiện tại: 7233
  • Tổng lượt truy cập: 1183094